วันที่ 15 พ.ค. เพจ“ทะลุแก๊ซ – Thalugaz” ได้ ออกมาแจ้งข่าว ระบุว่า “ด่วน! เวลา 13.00 น. ตะวันถูกส่งตัวไปยังโรงพยาบาลธรรมศาสตร์”
นอกยังได้แจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมผ่าน X(ทวิตเตอร์เดิม) โดยระบุว่า…ขณะนี้ตะวันที่ร่วมต่อสู้กับบุ้ง ณ ทัณฑสถานโรงพยาบาลราชทัณฑ์ ได้ประสบกับภาวะสูญเสียเพื่อนร่วมอุดมการณ์
ซึ่งส่งผลกระทบต่อสภาพจิตใจอย่างรุนแรง และสภาพร่างกายจากการอดอาหารประท้วงของตะวันก็อยู่ในระดับเสี่ยงอันตรายต่อชีวิต